ทุกกระทู้ต้องเป็นเรื่องที่เกี่ยวข้องกับ มช. เท่านั้น
กระทู้จังหวัดเชียงใหม่โพสต์ที่ เสียงเชียงใหม่ ดอทคอม
หากไม่ใช่แนะนำโพสต์ที่ HotWebboard.com
ไปหน้าหลัก CMU park

เมื่อไหร่ มช. จะเปิดเสรี การแต่งกายในการเข้าห้องเรียนนะ

กฎการใช้บอร์ด
กระดานข่าวหมวดนี้ สำหรับการโพสต์เรื่องรายของมหาวิทยาลัยเชียงใหม่เท่านั้น
สำหรับเรื่องราวภายนอกมหาวิทยาลัย กรุณาเข้าที่หมวด "รวมเรื่องราวนอกมหาวิทยาลัยเชียงใหม่ ในเชียงใหม่"

เมื่อไหร่ มช. จะเปิดเสรี การแต่งกายในการเข้าห้องเรียนนะ

โพสต์โดย บุคคลทั่วไป » 20 ก.ค. 2010, 09:11

โตเป็นวัวเป็นควายแล้ว

หรือเพราะประเทศมันยังไม่พัฒนา จึงยังไม่กล้าให้นักศึกษาออกนอกกรอบ
บุคคลทั่วไป

Re: เมื่อไหร่ มช. จะเปิดเสรี การแต่งกายในการเข้าห้องเรียนนะ

โพสต์โดย ชุดนักศึกษา » 24 ก.ค. 2010, 15:46

ถ้าคุณไม่อยากจะแต่งชุดนักศึกษาซึ่งเป็นชุดที่มีเกียติ
ก็ลาออกเถอะคะ ถ้ามันทรมานใจนัก
ชุดนักศึกษา

Re: เมื่อไหร่ มช. จะเปิดเสรี การแต่งกายในการเข้าห้องเรียนนะ

โพสต์โดย FoammGear31 » 24 ก.ค. 2010, 22:44

ไม่มีใครขอร้องให้เข้ามาเรียนครับ
ไม่มี วัว ควาย ใน มช. ถ้าคิดว่าตัวเองเป็นวัว ควาย ก็ไม่น่ามีปัญญาเข้า มช.ได้

ถ้าไม่อยากแต่งชุดนักศึกษา ก็ออกไปแต่งชุดควาย ควาย ข้างนอก
FoammGear31

โพสต์โดย Impurity » 26 ก.ค. 2010, 13:27

คือ จขกท คงไปรับทราบว่าวัฒนธรรมเมืองนอกเมืองนาที่เค้าสวมใส่ชุดอิสระไปเรียนมาใช่ไหมคับ
เพราะเท่าที่ผมเห็นในเมืองไทยสถาบันระดับอุดมศึกษาเค้าก็มีเครื่องแบบกันหมด แล้วเค้าก็รณรงค์ให้สวมชุดนักศึกษาไปเรียนกัน

ไม่ยากคับ ลองเทียบกับอาหารฝรั่งด่วนๆ กับอาหารไทย
ตอนยังอยู่ยุโรป ขนมปังแถวสไลด์เป็นแผ่นๆ วางแฮม ผักสลัด มะเขือเทศตรงกลางแล้วก็ประกบขนมปังอีกชั้น กินได้คับ อร่อยระดับหนึ่ง ผมกินง่ายๆ อย่างนี้ได้ซักสามวันก็เบื่อละคับ
หลังจากนั้นก็เริ่มหุงข้าว ทำอาหารไทยกินเอง ทำยาก เครื่องเยอะ อาจจะไม่อร่อย แต่กินได้ทุกวันคับ แทบไม่ออกไปกินอาหารนอกบ้านอีกเลย
Impurity

โพสต์โดย Alex » 28 ก.ค. 2010, 22:07

ชุดนักศึกษาเป็นชุดที่ดูแล้วมีเกียรติสวยงาม ดูภูมิฐานคุณน่าจะภูมิใจด้วยซ้ำนะครับ
Alex

โพสต์โดย อิอิ » 30 ก.ค. 2010, 13:10

บางประเทศ ไม่มีชุดนักศึกษาตั้งแต่อนุบาลยันปริญญาเอก ประเทศนี้ตอนนี้ไปดาวอังคารรอบที่6
บางประเทศ เคร่งครัดในชุดนักศึกษา ตั้งแต่อนุบาลยันปริญญาเอก ประเทศนี้กู้ imfรอบที่4
หุหุ

การเรียนรู้ หัวใจไม่ได้อยู่ที่ชุดนักศึกษา
การเป็นกลุ่ม ไม่ได้อยุ่ที่เครื่องแต่งกาย

การแต่งกายไม่ได้ทำให้เราสง่างามอะไรเลย
ถ้าใจเราไม่มีเสรีภาพ
อิอิ

โพสต์โดย Alex » 01 ส.ค. 2010, 19:11

เสรีภาพ ? บางประเทศที่คุณว่าเขามีเสรีภาพ
เขาว่ารึเปล่าหรือว่าคุณได้เข้าไปสัมผัสสถานะนั้นจริงๆ
อเมริกาที่บอกกับชาวโลกว่าเสรีภาพประกาศเคอร์ฟิววันนึงๆกี่ครั้งคุณรู้รึเปล่า
เสรีภาพกับกฎระเบียบแยกแยะให้ออกนะครับ
Alex

โพสต์โดย ดอย » 02 ส.ค. 2010, 07:15

เสรีภาพอยู่บนดอย
ไปเป็นชาวเขาสิอิสระมากมาย
...ยังไง เรียนจบ อย่าไปเป็นข้าราชการนะ เพราะเขามีเครื่องแบบ
...อ้อ ..เอกชนหลายทีมาก ๆ เขาก็มีเครื่องแบบ โลตัส บิ๊กซี ซีพี

หางานยากหน่อยนะ ....อย่างไรทำให้ได้ชั่วชีวิตเลย ไร้เครื่องแบบ
ดอย

โพสต์โดย 66 » 02 ส.ค. 2010, 15:48

นกที่เขาเปิดกรงแล้วไม่ออกไปหนะครับ
น่าจะให้อ่านงานของซาร์ต เสียให้เปิดโลก
เข้าใจว่า เขาคงไม่อ่านหรอกครับ
วันๆเอาแต่คิดว่าจะแต่งกายให้ถูกระเบียบอย่างไร เอิ๊กๆๆ
66

โพสต์โดย ลร่เเ » 02 ส.ค. 2010, 15:51

โถ บางคนอยากเป็นข้าราชการ อยากทำงานซีพี
ก็แค่อยากได้ประโยชน์จากการอยู่ในกรอบ
ลร่เเ

โพสต์โดย Alex » 05 ส.ค. 2010, 18:19

ฌอง-ปอล ซาร์ตร์ (Existentialism) มือคาบไปป์สร้างวิมานในอากาศผู้ที่ศรัทธาระะบอบคอมมิวนิสต์ในยุคสงคราม
แค่นี้ผมก็...
Alex

โพสต์โดย 412 » 17 ม.ค. 2011, 11:15

แล้วคุณจะต้องคิดมากขึ้นว่า วันนี้ใส่ชุดอะไรไปเรียนดีวะ
แล้วตอนเรียนจบคุณอยากจะใส่ชุดนักศึกษาที่ไม่สามารถทำได้อีกแล้ว..จบ
412

โพสต์โดย ็Hellomoto » 21 ก.พ. 2011, 21:42

คุณจะอยู่ในเครื่องแต่งกายแบบไหนก็ตั้งใจเรียนไปเถอะค่ะ
สมัยพี่..พี่ก็แต่งชุดนศ.บ้าง ไม่แต่งบ้าง ตามกาลเทศะและความเข้มงวดของอาจารย์
อยากให้คิดแบบสบายๆ เค้าให้แต่งก็แต่ง เค้าไม่บังคับ(ก็แล้วแต่เรา)
แต่การเป็นนักศึกษาคือตั้งใจเรียน รู้จักคิดเป็น แก้ปัญหาเป็น รู้จักยืดหยุ่น มองโลกในแง่บวก
และนำสิ่งที่ได้จากชีวิตนักศึษามาพัฒนาสังคมที่เราอยู่นะคะ
็Hellomoto

โพสต์โดย เฟรชชี่เฒ่า » 22 ก.พ. 2011, 15:22

ตอนเป็นนักศึกษา ผมก็ใส่บ้างไม่ใส่บ้าง เคยคิดว่าเครื่องแบบมันทำให้ฉลาดขึ้นหรือเปล่า
แต่ตอนนี้ผมทำงานก็ต้องอยู่ในเครื่องแบบของบริษัท และจะไม่ชอบให้ลุกน้องผมแต่งตัว
ผิดระเบียบบริษัท มันไม่ใช่เรื่องความคิดหรือเสรีภาพ แต่มันยังหมายถึงการยอมรับในระเบียบขององค์กร
ที่คุณเข้าไปอยู่ การแสดงความคิดเห็นที่น้อกกรอบมันไม่จำเป็นต้องเริ่มมาจากการฉีกตัวออกจากเครื่องแบบ
แต่อยู่ที่ว่าความคิดของคุณมันช่วยสร้างสรรค์และแก้ปัญหาให้ส่วนรวมได้มากแค่ไหน
ผมว่าสิ่งสำคัญก่อนที่คุณจะถามว่าทำไมต้องใส่เครื่องแบบ เพื่อแสดงตัวว่าคุณมีความคิดขบถต่อสังคม
คุณควรจะไปเริ่มมองที่จะศึกษาหาวิธีที่จะช่วยเข้าไปแก้ปัญหาสังคมมากกว่า
บางทีเราอาจจะเรียกร้องหาเสรีภาพ แต่ขณะเดียวกันคุณก็ต้องทำหน้าที่ของคุณของคุณด้วย
เสรีภาพไม่ใช่การทำอะไรได้ตามใจเรา แต่มันยังหมายความว่าคุณต้องยอมรับในเสรีภาพของคนอื่นๆด้วย
ถ้าเขาจะเลือกอยู่ในกรอบแบบเก่านั้นก็คือเสรีภาพของเขา อย่ามาดูถูกคนอื่นว่าโง่เพียงเพราะเขาคิดไม่เหมือนคุณเลย
เพราะสิ่งที่เราคิดอาจจะไม่ถูกก็ได้นะครับ
เฟรชชี่เฒ่า

โพสต์โดย popzerza » 22 ก.พ. 2011, 17:28

ต่างคนต่างความคิดครับ

ผมว่าแต่งยังไงถ้าเราทำตัวดียังไงเราก็ดูดีครับ ^^
ภาพประจำตัวสมาชิก
popzerza

โพสต์โดย สิทธัตถะ » 13 เม.ย. 2011, 06:41

ไปเรียนรามไป๊ ได้แต่งเสรี มั่วอบาย..เสรี
สิทธัตถะ

โพสต์โดย popzerza » 14 เม.ย. 2011, 19:43

สิทธัตถะ เขียน:ไปเรียนรามไป๊ ได้แต่งเสรี มั่วอบาย..เสรี

แรงไปครับ อย่าไปกล่าวว่ามหาลัยอื่นอย่างนั้นสิครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
popzerza

โพสต์โดย com » 24 มี.ค. 2013, 16:35

ถ้าทำให้ถูกระเบียบมันยากมาก ก็ลาออกไปเลยครับ ไปอยู่ในที่ๆคุณชอบ ไม่มีใครบังคับคุณ ระเบียบของมหาลัยเป็นแบบไหนก็ต้องปฏิบัติตามนั้น ถ้าจะเปลี่ยนแปลงก็เปลี่ยนแปลงที่ตัวคุณดีกว่า อย่าเปลี่ยนที่สังคม สังคมไม่คุณเขาก็อยู่กันได้
com

ย้อนกลับไปยัง กระดานข่าว CMUpark.com ในมอ